Thuốc bột uống Acegoi Agimexpharm điều trị nóng, ho, sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu (30 gói x 3g)
| Mô tả |
Thuốc bột uống Acegoi là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Imexpharm chứa hoạt chất Paracetamol, Natri benzoat, Clorpheniramin maleat chỉ định trong điều trị nóng, ho, sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu. |
| Danh mục | Thuốc |
| Thương hiệu |
Agimexpharm |
| Số đăng ký | 893100263800 |
| Dạng bào chế | Dạng bột |
| Quy cách | Hộp 30 Gói |
| Thành phần | Clorpheniramin maleat, Natri benzoat, Paracetamol |
| Nhà sản xuất | Việt Nam |
| Nước sản xuất | Việt Nam |
| Thuốc cần kê toa | Không |
Thành phần của Thuốc bột uống Acegoi
| Thông tin thành phần | Hàm lượng |
|---|---|
| Clorpheniramin maleat | 2mg |
| Natri benzoat | 100mg |
| Paracetamol | 325mg |
Công dụng của Thuốc bột uống Acegoi
Chỉ định
Thuốc bột uống Acegoi chỉ định điều trị nóng, ho, sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu.
Dược lực học
Paracetamol: Hoạt chất này có tác dụng giảm đau - hạ sốt do ức chế sự tổng hợp prostaglandin. Với liều điều trị, paracetamol ít tác động trên hệ tim mạch và hô hấp, không tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.
Clopheniramin: Cạnh tranh với histamin các thụ thể H1 của các tế bào tác động ở đường tiêu hóa, mạch máu và đường hô hấp. Clopheniramin maleat cản trở sự kết nối của histamin với các thụ thể histamin H1 đến các tuyến của niêm mạc mũi, đến da, đến hệ hô hấp và hệ tiêu hóa. Thuốc cũng đối kháng tác động của histamin đến mao mạch và các mạch máu lớn dẫn đến việc giảm tính thấm và kèm theo phù nề.
Natri benzoat: Làm lỏng dịch tiết, có tác dụng làm tăng bài tiết dịch nhầy, bảo vệ niêm mạc chống lại các tác nhân kích thích (chất nhầy), làm tan và lỏng được các tác nhân này và giúp chúng dễ dàng ra khỏi đường hô hấp.
Dược động học
Paracetamol
Hấp thu: Paracetamol được hấp thu dễ dàng qua đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 30 đến 60 phút sau khi uống, t½ từ 1,25 đến 3 giờ.
Phân bố và chuyển hóa: Một cách nhanh chóng và đồng đều ở hầu hết các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương và được chuyển hóa bởi men microsome của gan, một phần nhỏ được enzym cytochrome P450 N - hydroxy hóa để tạo thành N - acetyl - benzoquinon imin, một chất trung gian có tính phản ứng cao (các chất này gây ra hoại tử tế bào gan). Chất này phản ứng với glutathion và hoạt tính bị giảm xuống. Sử dụng paracetamol liều cao sẽ tạo ra nhiều N - acetyl - benzoquinon imin hơn, glutathion sẽ bị cạn kiệt dẫn đến hoại tử tế bào gan.
Thải trừ: Phần lớn paracetamol được bài tiết qua nước tiểu (90% - 100% trong ngày đầu tiên của liều điều trị), chủ yếu theo hình thức liên kết với acid glucuronic.
Clopheniramin
Hấp thu: Được hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được sau 2 - 3 giờ.
Chuyển hóa và thải trừ: Chuyển hóa trong gan. Thời gia bán thải khoảng 24 giờ. Thuốc được bài tiết trong nước tiểu dạng chất chuyển hóa mono và didesmethylchlorpheniramine. Hấp thụ cao và nhanh hơn, thanh thải mau hơn, và nửa đời ngắn hơn đã được ghi nhận ở trẻ em so với người lớn.
Natri benzoat
Tiến trình biến dưỡng tự nhiên kết hợp natri benzoat với glycine để tạo thành acid hippuric, chất này được đào thải sau đó. Cơ chế đào thải này tác động lên gần 95% liều uống natri benzoat. Phần còn lại được cho là sự liên hợp với axit glycuronic.
Cách dùng Thuốc bột uống Acegoi
Cách dùng
Thuốc bột uống Acegoi được hòa với một ít nước trước khi dùng.
Liều dùng
Trẻ em:
- Từ 1 - 2 tuổi: Uống ¼ gói/ lần.
- Từ 3 - 6 tuổi: Uống ½ gói/ lần.
- Từ 7 - 12 tuổi: Uống 1 gói/ lần.
- Người lớn: Uống 1 - 2 gói/ lần.
Mỗi ngày uống 3 - 4 lần.
Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.
Làm gì khi dùng quá liều?
Quá liều:
Các tai biến do dùng liều cao chưa được ghi nhận. Tuy nhiên do thuốc có chứa Paracetamol và Clopheniramin maleat, các triệu chứng quá liều đối với từng chất như sau:
Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (ví dụ 7,5 - 10g mỗi ngày, tỏng 1 - 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Các triệu chứng quá liều của Paracetamol: buồn nôn, nôn, đau bụng, tím tái trên da, niêm mạc và móng tay.
Các triệu chứng quá liều của Clopheniramin bao gồm an thần, kích thích nghịch thường TKTW, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, phản ứng loạn trương lực và trụy tim mạch, loạn nhịp.
Cách xử trí:
Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro ipecacuanha. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Điều trị chủ yếu là triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống.
Trong trường hợp quá liều, bên cạnh các biện pháp điều trị chung, việc uống N-acetylcysteine có thể được yêu cầu ngay lập tức.
Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.
Làm gì khi quên 1 liều?
Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.
Tác dụng phụ
Khi sử dụng thuốc bột uống Acegoi thường gặp các tác dụng không mong muốn (ADR) như:
Gây buồn ngủ nhẹ, khô miệng, chóng mặt.
Thông báo cho Bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Bảo quản
Hạn sử dụng: 24 tháng
Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp.
Để xa tầm tay trẻ em.
Agimexpharm