Thuốc Acehasan 200 làm loãng đờm trong các bệnh phế quản - phổi cấp và mãn tính (30 gói)
| Mô tả |
Acehasan 200 của Công ty TNHH Ha San (Dermapharm) sản xuất. Thuốc có thành phần chính là Acetylcystein 200mg. Đây là loại thuốc điều trị ho, long đờm. |
| Danh mục | Thuốc |
| Thương hiệu |
Hasan |
| Số đăng ký | VD-15583-11 |
| Dạng bào chế | Bột |
| Quy cách | Hộp 30 Gói |
| Thành phần | Acetylcysteine |
| Nhà sản xuất | Việt Nam |
| Nước sản xuất | Việt Nam |
| Thuốc cần kê toa | Không |
Thành phần của Thuốc Acehasan 200
| Thông tin thành phần | Hàm lượng |
|---|---|
| Acetylcysteine | 200mg |
Công dụng của Thuốc Acehasan 200
Công dụng
Thuốc Acehasan 200 được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau:
Điều trị rối loạn bài tiết chất nhầy phế quản, đặc biệt trong các bệnh lý tổn thương phế quản cấp tính như viêm phế quản cấp và đợt cấp viêm phế quản mạn.
Cách dùng Thuốc Acehasan 200
Cách dùng
Hòa tan thuốc cốm Acehasan 200 vào khoảng 100 - 150ml nước, uống sau khi cốm thuốc tan hết.
Liều dùng
Liều dùng cho người lớn
Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi
600mg/ngày, chia làm 3 lần.
Liều dùng cho trẻ em
Trẻ em từ 2 - 7 tuổi
400mg/ngày, chia làm 2 lần.
Thời gian điều trị không quá 8-10 ngày nếu không có chỉ định của bác sĩ.
Làm gì khi quá liều?
Triệu chứng
Quá liều acetylcystein có thể gây ra các triệu chứng ở đường tiêu hóa như buồn nôn, nôn, tiêu chảy.
Cách xử trí
Điều trị triệu chứng và hỗ trợ.
Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.
Làm gì khi quên 1 liều?
Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.
Tác dụng phụ
Các tác dụng không mong muốn được phân nhóm theo tần suất: Rất thường gặp (ADR ≥ 1/10), thường gặp (1/100 ≤ ADR<1/10), ít gặp (1/1000 ≤ ADR < 1/100), hiếm gặp (1/10000 ≤ ADR < 1/1000), rất hiếm gặp (ADR < 1/10000) và không rõ tần suất (tần suất không ước tính được từ dữ liệu sẵn có).
- Hệ miễn dịch: Phản ứng quá mẫn (ít gặp), sốc phản vệ, phản ứng phản vệ/giả phản vệ (rất hiếm gặp).
- Hệ thần kinh: Đau đầu (ít gặp).
- Tai và mê đạo: Ù tai (ít gặp).
- Tim: Nhịp tim nhanh (ít gặp).
- Mạch: Tụt huyết áp (ít gặp), xuất huyết (rất hiếm gặp).
- Hô hấp: Khó thở, co thắt phế quản - đa số gặp phải ở những bệnh nhân hen phế quản có hệ hô hấp nhạy cảm (hiếm gặp).
- Tiêu hóa: Viêm miệng, đau bụng, buồn nôn, nôn, tiêu chảy (ít gặp); khó tiêu (hiếm gặp).
- Da và mô dưới da: Mày đay, phát ban, phù mạch, ngứa (ít gặp). Những phản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson hay hoại tử biểu mô nhiễm độc đã được báo cáo trong các trường hợp sử dụng Acetylcystein. Trong hầu hết các ca báo cáo, có ít nhất một thuốc khác được sử dụng cùng thời điểm, điều này có thể làm nặng thêm tình trạng ở da và niêm mạc. Trong trường hợp những tổn thương ở da và niêm mạc tái phát, ngừng sử dụng acetylcystein ngay lập tức.
- Các tác dụng không mong muốn khác: Sốt (ít gặp), phù mặt (không rõ tần suất).
Lưu ý khi sử dụng
Độ tuổi sử dụng: Trên 2 tuổi
- Phụ nữ có thai
Bảo quản
Hạn sử dụng: 24 tháng
Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp.
Để xa tầm tay trẻ em.
Hasan