Thuốc Befadol Plus 650mg Meyer giảm đau, hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)

  • Muaday.vn
  • 26 Tháng 01 2026
  • 13 phút
Thuốc Befadol Plus 650mg Meyer giảm đau, hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)
Mô tả

Thuốc Befadol plus là viên nén chứa hoạt chất Paracetamol dùng giảm đau nhẹ và vừa trong các chứng nhức đầu, đau nhức hệ cơ xương, đau nhức do cảm cúm, đau bụng kinh và hạ sốt.

Danh mục Thuốc
Thương hiệu Việt Nam MEYER-BPC
Số đăng ký 893100384723
Dạng bào chế Viên nén bao phim
Quy cách Hộp 10 Vỉ x 10 Viên
Thành phần Paracetamol
Nhà sản xuất Việt Nam
Nước sản xuất Việt Nam
Thuốc cần kê toa Không

Thành phần của Thuốc Befadol Plus 650mg

Thông tin thành phần Hàm lượng
Paracetamol 650mg

Công dụng của Thuốc Befadol Plus 650mg

Chỉ định

Thuốc Befadol plus chỉ định điều trị trong các trường hợp sau:

Dùng giảm đau nhẹ và vừa trong các chứng nhức đầu, đau nhức hệ cơ xương, đau nhức do cảm cúm, đau bụng kinh và hạ sốt.

Dược lực học

Chưa có dữ liệu.

Dược động học

Chưa có dữ liệu.

Cách dùng Thuốc Befadol Plus 650mg

Cách dùng

Thuốc Befadol Plus dùng đường uống.

Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần uống 1 viên, ngày dùng 3 lần. Cách 4 đến 6 giờ một lần, nhưng không dùng quá 6 viên trong một ngày.

Trẻ em dưới 12 tuổi: Không nên dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn và đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 - 3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc.

Methemoglobin-máu, dẫn đến chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p-aminophenol.

Xử trí: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều paracetamol. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Sử dụng liệu pháp giải độc chính là dùng N-acetylcystein hoặc methionin.

Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Làm gì khi quên 1 liều?

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Tác dụng phụ

Khi sử dụng thuốc thường gặp các tác dụng không mong muốn (ADR) như:

Dùng lâu dài và liều cao có thể tổn thương ở gan.

Liều điều trị Paracetamol tương đối không độc, nhưng đôi khi có những phản ứng da như: sản ngữa, mày đay. Khi dùng kéo dài liều lớn gây giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu.

Người bệnh mẫn cảm với Salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan.

Thông báo cho Bác sĩ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Bảo quản

Hạn sử dụng: 36 tháng

Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp.

Để xa tầm tay trẻ em.